9,256
edits
(Created page with "{{SetTitle}} {{Heading| 14. લોકસાહિત્ય | }} {| class="wikitable sortable" ! લેખ/ નોંધ શીર્ષક !! લેખના લેખક-અનુ. !! મહિનો/વર્ષ/પૃષ્ઠ નં. |- | અબાવણી- સૂરત કાંઠાના સાગરગીતો || ઉમાશંકર જોશી || ઑગ50/288-293; સપ્ટે50/347-350; ઑક્ટો50/377-379 |- | અર્વાચીન સ...") |
No edit summary |
||
| Line 14: | Line 14: | ||
| ખાયણાં || મધુભાઈ પટેલ || નવે47/419-422 | | ખાયણાં || મધુભાઈ પટેલ || નવે47/419-422 | ||
|- | |- | ||
| | | ‘ગુજરાતનાં લોકગીતો‘ (મધુભાઈ પટેલ)/ સ્વાધ્યાય અને સમીક્ષા || ઉમાશંકર જોશી || ફેબ્રુ51/75 | ||
|- | |- | ||
| ગુજરાતી કહેવતો || પુષ્કર ચંદરવાકર || નવે56/417-424 | | ગુજરાતી કહેવતો || પુષ્કર ચંદરવાકર || નવે56/417-424 | ||
| Line 24: | Line 24: | ||
| ગ્રામ્યગીત/ મચ્છુકાંઠાનું ગ્રામગીત || સંકલન: તંત્રી || જાન્યુ56/8 | | ગ્રામ્યગીત/ મચ્છુકાંઠાનું ગ્રામગીત || સંકલન: તંત્રી || જાન્યુ56/8 | ||
|- | |- | ||
| | | ‘છેલ્લું પ્રયાણ‘ (ઝવેરચંદ મેઘાણી)/ સ્વાધ્યાય અને સમીક્ષા || ઉમાશંકર જોશી || સપ્ટે47/351-353 | ||
|- | |- | ||
| જોડકણાં- રવીન્દ્રનાથ ઠાકુરના વિચારો || રમણલાલ સોની || જાન્યુ56/24-28 | | જોડકણાં- રવીન્દ્રનાથ ઠાકુરના વિચારો || રમણલાલ સોની || જાન્યુ56/24-28 | ||
| Line 38: | Line 38: | ||
| - ઝવેરચંદ મેઘાણી તૈલચિત્ર અનાવરણ પ્રસંગે/ અર્ઘ્ય: વ્યવહારુ સાક્ષરજીવનનો આદર્શ || ચુનીલાલ મડિયા, સંકલન: તંત્રી || જાન્યુ65/38-39 | | - ઝવેરચંદ મેઘાણી તૈલચિત્ર અનાવરણ પ્રસંગે/ અર્ઘ્ય: વ્યવહારુ સાક્ષરજીવનનો આદર્શ || ચુનીલાલ મડિયા, સંકલન: તંત્રી || જાન્યુ65/38-39 | ||
|- | |- | ||
| - | | - ‘ઝવેરચંદ મેઘાણી‘ - સ્મરણાંજલિ (સંપા. નિરંજન વર્મા અને જયમલ્લ પરમાર)/ સ્વાધ્યાય અને સમીક્ષા || ‘ગ્રંથકીટ‘ || જુલાઈ47/274 | ||
|- | |- | ||
| - પત્રમ પુષ્પમ્: મેઘાણીની જન્મતારીખ વિશે || કપિલ ઠક્કર || ઑગ54/364 | | - પત્રમ પુષ્પમ્: મેઘાણીની જન્મતારીખ વિશે || કપિલ ઠક્કર || ઑગ54/364 | ||
| Line 60: | Line 60: | ||
| - સમયરંગ: સૌરાષ્ટ્ર સરકારની મેઘાણીસ્મારકયોજના || તંત્રી || ઑક્ટો54/422 | | - સમયરંગ: સૌરાષ્ટ્ર સરકારની મેઘાણીસ્મારકયોજના || તંત્રી || ઑક્ટો54/422 | ||
|- | |- | ||
| - | | - ‘સ્ત્રીજીવન‘ - સ્વ. મેઘાણી સ્મૃતિ અંક (સંપા. અનંતરાય રાવળ અને અન્ય)/ સ્વાધ્યાય અને સમીક્ષા || ‘ગ્રંથકીટ‘ || જુલાઈ47/274-275 | ||
|- | |- | ||
| ડાઘાસર (લોકકથા) || સંકલન: ઉમાશંકર જોશી || ઑગ49/314-315 | | ડાઘાસર (લોકકથા) || સંકલન: ઉમાશંકર જોશી || ઑગ49/314-315 | ||
| Line 66: | Line 66: | ||
| દક્ષિણ ગુજરાતનાં લોકગીતો || ઝવેરચંદ મેઘાણી || એપ્રિલ47/123-128 | | દક્ષિણ ગુજરાતનાં લોકગીતો || ઝવેરચંદ મેઘાણી || એપ્રિલ47/123-128 | ||
|- | |- | ||
| | | ‘નવો હલકો‘ (સંપા. પુષ્કર ચંદરવાકર)/ અર્ઘ્ય: માનવજીવનની ગૃહવાર્તા || વાસુદેવશરણ અગ્રવાલ, સંકલન: તંત્રી || નવે56/439-440 | ||
|- | |- | ||
| - | | - ‘નવો હલકો‘ (સંપા. પુષ્કર ચંદરવાકર)/ અર્ઘ્ય: યજ્ઞકાર્ય || વાસુદેવશરણ અગ્રવાલ, સંકલન: તંત્રી || નવે56/439 | ||
|- | |- | ||
| - | | - ‘નવો હલકો‘ (સંપા. પુષ્કર ચંદરવાકર)/ આમાં નાંઈબા ભિખારી (પુસ્તક પ્રસ્તાવના) || પુષ્કર ચંદરવાકર || સપ્ટે56/341-348 | ||
|- | |- | ||
| પઢારોનાં લોકગીતો || પુષ્કર ચંદરવાકર || મે52/185-190 | | પઢારોનાં લોકગીતો || પુષ્કર ચંદરવાકર || મે52/185-190 | ||
|- | |- | ||
| | | ‘પ્રાચીન ભારતીય લોકધર્મ‘ વાસુદેવશરણ અગ્રવાલ, અનુ. યશવંત ત્રિવેદી)/ અર્ઘ્ય: રાંદલ || તંત્રી || જૂન65/240 | ||
|- | |- | ||
| પ્રેમનું ઋણ (ઇન્ડોચાયના દંતકથા) || અનુ. ઉષા દેસાઈ || ડિસે56/458 | | પ્રેમનું ઋણ (ઇન્ડોચાયના દંતકથા) || અનુ. ઉષા દેસાઈ || ડિસે56/458 | ||
| Line 104: | Line 104: | ||
| લક્ષ્મણ મૂર્છા (રામવનવાસના ગીતો) || સંપા. પુષ્કર ચંદરવાકર || ફેબ્રુ55/80 | | લક્ષ્મણ મૂર્છા (રામવનવાસના ગીતો) || સંપા. પુષ્કર ચંદરવાકર || ફેબ્રુ55/80 | ||
|- | |- | ||
| લોકકવિતાનો પારસમણિ ( | | લોકકવિતાનો પારસમણિ (‘છત્તીસગઢનાં લોકગીતો‘, વેરીઅર એલ્વિન) || ઝવેરચંદ મેઘાણી || ફેબ્રુ47/49-53 | ||
|- | |- | ||
| લોકગીત/ અબાવણી- સૂરત કાંઠાના સાગરગીતો || ઉમાશંકર જોશી || ઑગ50/288-293; સપ્ટે50/347-350; ઑક્ટો50/377-379 | | લોકગીત/ અબાવણી- સૂરત કાંઠાના સાગરગીતો || ઉમાશંકર જોશી || ઑગ50/288-293; સપ્ટે50/347-350; ઑક્ટો50/377-379 | ||
| Line 110: | Line 110: | ||
| - આઈ અખાતરી (સાબરકાંઠાનું અખાત્રીજ લોકગીત) || સંપા. પુષ્કર ચંદરવાકર || જૂન53/234 | | - આઈ અખાતરી (સાબરકાંઠાનું અખાત્રીજ લોકગીત) || સંપા. પુષ્કર ચંદરવાકર || જૂન53/234 | ||
|- | |- | ||
| - | | - ‘ગુજરાતનાં લોકગીતો‘ (મધુભાઈ પટેલ)/ સ્વાધ્યાય અને સમીક્ષા || ઉમાશંકર જોશી || ફેબ્રુ51/75 | ||
|- | |- | ||
| - દક્ષિણ ગુજરાતનાં લોકગીતો || ઝવેરચંદ મેઘાણી || એપ્રિલ47/123-128 | | - દક્ષિણ ગુજરાતનાં લોકગીતો || ઝવેરચંદ મેઘાણી || એપ્રિલ47/123-128 | ||
| Line 116: | Line 116: | ||
| - પઢારોનાં લોકગીતો || પુષ્કર ચંદરવાકર || મે52/185-190 | | - પઢારોનાં લોકગીતો || પુષ્કર ચંદરવાકર || મે52/185-190 | ||
|- | |- | ||
| - લોકકવિતાનો પારસમણિ ( | | - લોકકવિતાનો પારસમણિ (‘છત્તીસગઢનાં લોકગીતો‘, વેરીઅર એલ્વિન) || ઝવેરચંદ મેઘાણી || ફેબ્રુ47/49-53 | ||
|- | |- | ||
| લોકગીતોની રજૂઆત/ સમયરંગ || તંત્રી || એપ્રિલ48/123 | | લોકગીતોની રજૂઆત/ સમયરંગ || તંત્રી || એપ્રિલ48/123 | ||
| Line 124: | Line 124: | ||
| લોકબોલી/ અર્ઘ્ય: નાટકો અને લોકબોલી || મૅરી કેલી, સંકલન: તંત્રી || ડીસે49/474 | | લોકબોલી/ અર્ઘ્ય: નાટકો અને લોકબોલી || મૅરી કેલી, સંકલન: તંત્રી || ડીસે49/474 | ||
|- | |- | ||
| લોકવાણીની સમૃદ્ધિ ( | | લોકવાણીની સમૃદ્ધિ (‘ચંદર ઊગ્યે ચાલવું‘- સંપા. પુષ્કર ચંદરવાકર)/ સ્વાધ્યાય અને સમીક્ષા || અનિરુદ્ધ બ્રહ્મભટ્ટ || ફેબ્રુ65/77-79 | ||
|- | |- | ||
| | | ‘લોકસાહિત્ય માળા‘ મણકો ૨/ લોકભાષાની અભિવ્યંજનાશક્તિ || ઉમાશંકર જોશી || જુલાઈ59/270-272 | ||
|- | |- | ||
| લોકસાહિત્યના સંગ્રહ- પ્રકાશન માટે સમિતિ/ સમયરંગ || તંત્રી || માર્ચ56/83 | | લોકસાહિત્યના સંગ્રહ- પ્રકાશન માટે સમિતિ/ સમયરંગ || તંત્રી || માર્ચ56/83 | ||
|- | |- | ||
| | | ‘વસુદેવહિંડી‘ (પ્રથમ ખંડ)(અનુ. ભોગીલાલ સાંડેસરા)/ સ્વાધ્યાય અને સમીક્ષા || ઉમાશંકર જોશી || જાન્યુ48/34-35 | ||
|- | |- | ||
| શામળાજીનો મેળો || સંપા. પુષ્કર ચંદરવાકર || ફેબ્રુ53/72 | | શામળાજીનો મેળો || સંપા. પુષ્કર ચંદરવાકર || ફેબ્રુ53/72 | ||
| Line 136: | Line 136: | ||
| સંસ્કારપ્રવૃત્તિઓ/ સમયરંગ || તંત્રી || સપ્ટે52/322-323 | | સંસ્કારપ્રવૃત્તિઓ/ સમયરંગ || તંત્રી || સપ્ટે52/322-323 | ||
|- | |- | ||
| | | ‘સિંધુની પ્રેમકથાઓ‘ (ભાગ ૧- ૨) (કરસનદાસ માણેક)/ સ્વાધ્યાય અને સમીક્ષા || કથક || જાન્યુ55/35-36 | ||
|- | |- | ||
| સુરતનો સાગરકાંઠો || ઉમાશંકર જોશી || જુલાઈ50/246-252 | | સુરતનો સાગરકાંઠો || ઉમાશંકર જોશી || જુલાઈ50/246-252 | ||
|- | |- | ||
| | | ‘સ્ત્રીજીવન‘- સ્વ. મેઘાણી સ્મૃતિ અંક (સંપા. અનંતરાય રાવળ અને અન્ય)/ સ્વાધ્યાય અને સમીક્ષા || ‘ગ્રંથકીટ‘ || જુલાઈ47/274-275 | ||
|} | |} | ||