9,256
edits
(Created page with "{{SetTitle}} {{Heading| 11. સર્જક અભ્યાસ - નોંધ | (સર્જક નામના વર્ણાનુક્રમે) }} {| class="wikitable sortable" ! લેખ/ નોંધ શીર્ષક !! લેખના લેખક/ અનુ. !! મહિનો/વર્ષ/પૃષ્ઠ નં. |- | શ્રી અરવિંદના પત્રો || કિશનસિંહ ચાવડા || ઑક્ટો59/376-377/385 |-...") |
No edit summary |
||
| Line 28: | Line 28: | ||
| આલ્ફ્રેડ લૉર્ડ ટેનીસન || નિરંજન ભગત || ઑગ62/289-291 | | આલ્ફ્રેડ લૉર્ડ ટેનીસન || નિરંજન ભગત || ઑગ62/289-291 | ||
|- | |- | ||
| આંદ્રે માલરો - | | આંદ્રે માલરો - ‘નીરવતાના સાદ‘ (યુરોપ કલાનો ઇતિહાસ) || વિનાયક પુરોહિત || માર્ચ57/93-104 | ||
|- | |- | ||
| ઇન્દિરા સન્ત - મારી કવિતા || ઇન્દિરા સન્ત || જાન્યુ-માર્ચ82/37-41 | | ઇન્દિરા સન્ત - મારી કવિતા || ઇન્દિરા સન્ત || જાન્યુ-માર્ચ82/37-41 | ||
| Line 42: | Line 42: | ||
| ઉમાશંકર જોશીની ધીરેન્દ્ર મહેતાએ લીધેલી મુલાકાત - કવિતાની ઓળખ || ઉમાશંકર જોશી || જુલાઈ-સપ્ટે84/277-282 | | ઉમાશંકર જોશીની ધીરેન્દ્ર મહેતાએ લીધેલી મુલાકાત - કવિતાની ઓળખ || ઉમાશંકર જોશી || જુલાઈ-સપ્ટે84/277-282 | ||
|- | |- | ||
| ઉપેન્દ્રનાથ | | ઉપેન્દ્રનાથ ‘અશ્ક‘ - અર્ઘ્ય : હું શા માટે લખું છું ? || ઉપેન્દ્રનાથ ‘અશ્ક‘, સંકલન : તંત્રી || ઑકટો52/398-399 | ||
|- | |- | ||
| ઍડવિન મ્યૂર - કથા અને દિવ્યકથા || વિષ્ણુ પાઠક || ઑક્ટો70/373-379; સપ્ટે71/359-363; એપ્રિલ73/133-145; મે73/169-176 | | ઍડવિન મ્યૂર - કથા અને દિવ્યકથા || વિષ્ણુ પાઠક || ઑક્ટો70/373-379; સપ્ટે71/359-363; એપ્રિલ73/133-145; મે73/169-176 | ||
|- | |- | ||
| એઝરા પાઉન્ડ - | | એઝરા પાઉન્ડ - ‘નવાં કલેવરો ધરો‘ || સ્વાતિ જોશી || ડિસે72/366-367 | ||
|- | |- | ||
| એડમન્ડ વિલસન - પ્રતીકવાદના પરામર્શક || રમણલાલ જોશી || ઑગ72/239-242 | | એડમન્ડ વિલસન - પ્રતીકવાદના પરામર્શક || રમણલાલ જોશી || ઑગ72/239-242 | ||
| Line 54: | Line 54: | ||
| એન્તોન ચેખૉવ - સમયરંગ : ચેખૉવની જન્મશતાબ્દી || તંત્રી || જાન્યુ60/3 | | એન્તોન ચેખૉવ - સમયરંગ : ચેખૉવની જન્મશતાબ્દી || તંત્રી || જાન્યુ60/3 | ||
|- | |- | ||
| એવર્ટ ટાઉબે - સ્વીડનના રાષ્ટ્રીય કવિ. || | | એવર્ટ ટાઉબે - સ્વીડનના રાષ્ટ્રીય કવિ. || ‘ઉદયન‘ વત્સરાજ હીરાનંદ ભણોત || જાન્યુ72/11-14 | ||
|- | |- | ||
| ઑર્તેગો ગસેટની જીવનદૃષ્ટિ || ર. લ. રાવલ || માર્ચ75/74-82 | | ઑર્તેગો ગસેટની જીવનદૃષ્ટિ || ર. લ. રાવલ || માર્ચ75/74-82 | ||
| Line 60: | Line 60: | ||
| કાકા કાલેલકર - આધુનિક ભારતની સાધના || ઉમાશંકર જોશી || માર્ચ71/101-107 | | કાકા કાલેલકર - આધુનિક ભારતની સાધના || ઉમાશંકર જોશી || માર્ચ71/101-107 | ||
|- | |- | ||
| - | | - ‘જ્ઞાનનિધીચ્યા સાન્નિધ્યાંત‘ - એક પત્ર || સતીશ કાલેલકર || જુલાઈ71/278-279 | ||
|- | |- | ||
| કાન્ત કવિ || અનિરુદ્ધ બ્રહ્મભટ્ટ || ડિસે67/443-444 | | કાન્ત કવિ || અનિરુદ્ધ બ્રહ્મભટ્ટ || ડિસે67/443-444 | ||
| Line 68: | Line 68: | ||
| - કવિ કાન્તનું વિચારમંથન || પ્રકાશ મહેતા || જાન્યુ68/20-26 | | - કવિ કાન્તનું વિચારમંથન || પ્રકાશ મહેતા || જાન્યુ68/20-26 | ||
|- | |- | ||
| - ધર્માન્તર અને | | - ધર્માન્તર અને ‘કાન્ત‘ની કવિતા || અનંતરાય રાવળ || ઑગ71/306-313 | ||
|- | |- | ||
| - પત્રમ પુષ્પમ્ : શેકસ્પિયરની ઉપમા | | - પત્રમ પુષ્પમ્ : શેકસ્પિયરની ઉપમા ‘કાન્ત‘માં || ન. || જુલાઈ55/332 | ||
|- | |- | ||
| - કાન્તનું ભાવનાજીવન || ભૃગુરાય અંજારિયા || ઑગ47/290-293 | | - કાન્તનું ભાવનાજીવન || ભૃગુરાય અંજારિયા || ઑગ47/290-293 | ||
| Line 76: | Line 76: | ||
| કાલિદાસ અને શાપ || રતિલાલ મોહનલાલ ત્રિવેદી || ઑગ52/289-295 | | કાલિદાસ અને શાપ || રતિલાલ મોહનલાલ ત્રિવેદી || ઑગ52/289-295 | ||
|- | |- | ||
| - | | - ‘અભિજ્ઞાનશાકુન્તલમ્‘ અને ન્હાનાલાલ || નીના ભાવનગરી || નવે77/413-419 | ||
|- | |- | ||
| - નાટ્યકારની વિકાસશીલતા || ધીરુભાઈ કે. મોદી || ઑગ70/287-288/320 | | - નાટ્યકારની વિકાસશીલતા || ધીરુભાઈ કે. મોદી || ઑગ70/287-288/320 | ||
| Line 166: | Line 166: | ||
| ન્હાનાલાલ કવિ - અપદ્યાગદ્ય અને પદ્યમુક્તિ || ઉમાશંકર જોશી || મે67/163-168 | | ન્હાનાલાલ કવિ - અપદ્યાગદ્ય અને પદ્યમુક્તિ || ઉમાશંકર જોશી || મે67/163-168 | ||
|- | |- | ||
| - | | - ‘અભિજ્ઞાનશાકુન્તલમ્‘ અને ન્હાનાલાલ || નીના ભાવનગરી || નવે77/413-419 | ||
|- | |- | ||
| - કવિશ્રીની લલિતેત્તર રચનાઓ || અનંતરાય રાવળ || મે59/166-168 | | - કવિશ્રીની લલિતેત્તર રચનાઓ || અનંતરાય રાવળ || મે59/166-168 | ||
| Line 172: | Line 172: | ||
| - અર્ઘ્ય : જીવનકીર્તનનો કવિ || કાકા કાલેલકર || એપ્રિલ60/157-158 | | - અર્ઘ્ય : જીવનકીર્તનનો કવિ || કાકા કાલેલકર || એપ્રિલ60/157-158 | ||
|- | |- | ||
| | | ‘પતીલ‘ - ‘અરધો ઘૂંટડો પ્રેમ‘ || ઉમાશંકર જોશી || મે73/177-181 | ||
|- | |- | ||
| - પતીલની કવિતા || નિરંજન ભગત || મે73/168/189-193 | | - પતીલની કવિતા || નિરંજન ભગત || મે73/168/189-193 | ||
|- | |- | ||
| પન્નાલાલ પટેલનું પ્રણયનિરૂપણ - એક પત્ર ( | | પન્નાલાલ પટેલનું પ્રણયનિરૂપણ - એક પત્ર (‘શ્રેષ્ઠ વાર્તા‘ઓના સંદર્ભે) || દિલાવરસિંહ જાડેજા || મે61/182-186 | ||
|- | |- | ||
| પર્લ બક - અર્ઘ્ય : ધરતીના સંગીતને શબ્દબદ્ધ કરનાર પર્લ બકની ષષ્ટિપૂર્તિ || તંત્રી || જુલાઈ52/278-279 | | પર્લ બક - અર્ઘ્ય : ધરતીના સંગીતને શબ્દબદ્ધ કરનાર પર્લ બકની ષષ્ટિપૂર્તિ || તંત્રી || જુલાઈ52/278-279 | ||
| Line 188: | Line 188: | ||
| પ્રેમાનંદ : તત્કાલે અને આજે || જયંત કોઠારી || ફેબ્રુ67/61-70 માર્ચ67/94-103 | | પ્રેમાનંદ : તત્કાલે અને આજે || જયંત કોઠારી || ફેબ્રુ67/61-70 માર્ચ67/94-103 | ||
|- | |- | ||
| - | | - ‘દશમસ્કંધ‘ને આધારે || ધીરુભાઈ કે. મોદી || ઑગ68/300-302 | ||
|- | |- | ||
| બ. ક. ઠાકોર અને કવિ કેશવસુત || પ્રકાશ મહેતા, સુરેન્દ્ર ગાવસ્કર || ઑક્ટો67/388-391 | | બ. ક. ઠાકોર અને કવિ કેશવસુત || પ્રકાશ મહેતા, સુરેન્દ્ર ગાવસ્કર || ઑક્ટો67/388-391 | ||
| Line 212: | Line 212: | ||
| ભોગીલાલ સાંડેસરા - નર્મદ ચંદ્રક સ્વીકારતાં - અર્ઘ્ય : સોલંકીયુગની શ્રી અને સંસ્કૃતિ || ભોગીલાલ સાંડેસરા, સંકલન : તંત્રી || જાન્યુ65/37-38 | | ભોગીલાલ સાંડેસરા - નર્મદ ચંદ્રક સ્વીકારતાં - અર્ઘ્ય : સોલંકીયુગની શ્રી અને સંસ્કૃતિ || ભોગીલાલ સાંડેસરા, સંકલન : તંત્રી || જાન્યુ65/37-38 | ||
|- | |- | ||
| ભોજા ભગતની વાણી - | | ભોજા ભગતની વાણી - ‘ - તેણે હેત ઘણું રાખવું‘ || ઉમાશંકર જોશી || ફેબ્રુ71/79-80 | ||
|- | |- | ||
| મણિલાલ દેસાઈ - એક આસ્વાદ્ય વિવેચન શ્રેણી | | મણિલાલ દેસાઈ - એક આસ્વાદ્ય વિવેચન શ્રેણી ‘મારા સમકાલીન કવિ‘ (ચીનુ મોદી) || સતીશ ડણાક || જૂન74/203-205 | ||
|- | |- | ||
| મણિલાલ દ્વિવેદીના બે | | મણિલાલ દ્વિવેદીના બે ‘પૃથ્વી‘ - પ્રયોગો - પત્રમ પુષ્પમ્ || ચંદ્રકાન્ત ટોપીવાળા || એપ્રિલ62/159-160 | ||
|- | |- | ||
| - કેટલીક નોંધો - ત્રણ વિવેચકો || મધુસૂદન પારેખ || ઑગ-સપ્ટે63/322-325 | | - કેટલીક નોંધો - ત્રણ વિવેચકો || મધુસૂદન પારેખ || ઑગ-સપ્ટે63/322-325 | ||
| Line 244: | Line 244: | ||
| - હું મારાં પાત્રો કેમ સર્જું છું? || રમણલાલ વ. દેસાઈ || માર્ચ51/89-91 | | - હું મારાં પાત્રો કેમ સર્જું છું? || રમણલાલ વ. દેસાઈ || માર્ચ51/89-91 | ||
|- | |- | ||
| રવીન્દ્રનાથ ઠાકુર/ ટાગોર - | | રવીન્દ્રનાથ ઠાકુર/ ટાગોર - ‘જનગણમનઅધિનાયક‘ - વિષે || રવીન્દ્રનાથ ઠાકુર, અનુ. નગીનદાસ પારેખ || જાન્યુ48/31 | ||
|- | |- | ||
| - | | - ‘નિર્ઝરના સ્વપ્નભંગ‘થી ‘સમ્મુખે શાન્તિ પારાવાર‘ સુધી || ઉમાશંકર જોશી || ઑગ61/283-287 | ||
|- | |- | ||
| - | | - ‘પથેરદાબી‘ અને ‘ષોડશી‘ (રાધારાણી દેવીને લખેલા પત્ર) || રવીન્દ્રનાથ ઠાકુર, અનુ. નગીનદાસ પારેખ || એપ્રિલ50/150-152 | ||
|- | |- | ||
| - રવીન્દ્રનાથનાં ગાન || જયંતીલાલ આચાર્ય || એપ્રિલ62/133-139 મે62/182-188 | | - રવીન્દ્રનાથનાં ગાન || જયંતીલાલ આચાર્ય || એપ્રિલ62/133-139 મે62/182-188 | ||
| Line 268: | Line 268: | ||
| રામ ગણેશ ગડકરી - સમયરંગ : ચિતતરુણ ગડકરી || તંત્રી || ફેબ્રુ52/42 | | રામ ગણેશ ગડકરી - સમયરંગ : ચિતતરુણ ગડકરી || તંત્રી || ફેબ્રુ52/42 | ||
|- | |- | ||
| રામનારાયણ વિ. પાઠક - | | રામનારાયણ વિ. પાઠક - ‘રંગબેરંગી મોતીઓ‘ || ઉમાશંકર જોશી || મે62/192-193 | ||
|- | |- | ||
| રાવજી પટેલ - એક આસ્વાદ્ય વિવેચન શ્રેણી | | રાવજી પટેલ - એક આસ્વાદ્ય વિવેચન શ્રેણી ‘મારા સમકાલીન કવિ‘ (ચીનુ મોદી) || સતીશ ડણાક || જૂન74/203-205 | ||
|- | |- | ||
| રેઇનર મેરીઆ રિલ્કે - બે જર્મન સર્જકો : રિલ્ક, ઈશ્વર અને મૃત્યુ || ભાનુશંકર ઓધવજી વ્યાસ || ઑક્ટો-ડિસે84/407-410 | | રેઇનર મેરીઆ રિલ્કે - બે જર્મન સર્જકો : રિલ્ક, ઈશ્વર અને મૃત્યુ || ભાનુશંકર ઓધવજી વ્યાસ || ઑક્ટો-ડિસે84/407-410 | ||
| Line 276: | Line 276: | ||
| - કૃતિઓ અને કર્તાઓ : પાશ્ચાત્ય : રિલ્કેની શોકપ્રશસ્તિઓ : (જનાન્તિકે) || સુરેશ હ. જોષી || ઑગ-સપ્ટે63/374-380 | | - કૃતિઓ અને કર્તાઓ : પાશ્ચાત્ય : રિલ્કેની શોકપ્રશસ્તિઓ : (જનાન્તિકે) || સુરેશ હ. જોષી || ઑગ-સપ્ટે63/374-380 | ||
|- | |- | ||
| - ગદ્ય : | | - ગદ્ય : ‘માલ્ટ‘ અને પત્રો || દિગીશ મહેતા || સપ્ટે-ઑક્ટો75/259-266 | ||
|- | |- | ||
| રૉબર્ટ ફ્રોસ્ટ || નિરંજન ભગત || માર્ચ63/87-88/105-115 | | રૉબર્ટ ફ્રોસ્ટ || નિરંજન ભગત || માર્ચ63/87-88/105-115 | ||
| Line 286: | Line 286: | ||
| રૉબર્ટ શરવૂડ - અગ્રણી અમેરિકન નાટકકાર || રમણલાલ જે. જોષી || જૂન56/225-229 | | રૉબર્ટ શરવૂડ - અગ્રણી અમેરિકન નાટકકાર || રમણલાલ જે. જોષી || જૂન56/225-229 | ||
|- | |- | ||
| રોબ્બ ગ્રિયે અને | | રોબ્બ ગ્રિયે અને ‘નવી‘ નવલકથા || આલાં રોબ્બ ગ્રિયે, અનુ. ચંદ્રકાન્ત ટોપીવાળા || ઑક્ટો70/380-389 | ||
|- | |- | ||
| રોમ્યૉં રોલૉં || ઉમાશંકર જોશી || ફેબ્રુ66/41-43 | | રોમ્યૉં રોલૉં || ઉમાશંકર જોશી || ફેબ્રુ66/41-43 | ||
| Line 292: | Line 292: | ||
| - રોલૉં અને રવીન્દ્રનાથની મુલાકાત || રોમૅં રોલૉં, અનુ. નગીનદાસ પારેખ || એપ્રિલ66/146-150 | | - રોલૉં અને રવીન્દ્રનાથની મુલાકાત || રોમૅં રોલૉં, અનુ. નગીનદાસ પારેખ || એપ્રિલ66/146-150 | ||
|- | |- | ||
| લાભશંકર ઠાકર/ એક આસ્વાદ્ય વિવેચન શ્રેણી | | લાભશંકર ઠાકર/ એક આસ્વાદ્ય વિવેચન શ્રેણી ‘મારા સમકાલીન કવિ‘ (ચીનુ મોદી) || સતીશ ડણાક || જૂન74/203-205 | ||
|- | |- | ||
| લિયો તૉલ્સ્તૉય - જીવનસાર્થકયના સર્જક || ચંદ્રકાન્ત શેઠ || જાન્યુ79/88-92 | | લિયો તૉલ્સ્તૉય - જીવનસાર્થકયના સર્જક || ચંદ્રકાન્ત શેઠ || જાન્યુ79/88-92 | ||
| Line 312: | Line 312: | ||
| વ્હીટમેનનો વારસ - કવિ કાર્લ સેન્ડબર્ગ (૧) || નિરંજન ભગત || ઑગ56/289-296; સપ્ટે56/324-328/353-354 | | વ્હીટમેનનો વારસ - કવિ કાર્લ સેન્ડબર્ગ (૧) || નિરંજન ભગત || ઑગ56/289-296; સપ્ટે56/324-328/353-354 | ||
|- | |- | ||
| | | ‘શયદા‘ની છેલ્લી ગઝલ - સુધારો || તંત્રી || ઑગ62/282 | ||
|- | |- | ||
| શરદચંદ્ર ચટ્ટોપાધ્યાય - શરતચંદ્ર અને ગુજરાતની રંગભૂમિ || પ્રફુલ્લ ઠાકોર || જાન્યુ-ફેબ્રુ77/142-147 | | શરદચંદ્ર ચટ્ટોપાધ્યાય - શરતચંદ્ર અને ગુજરાતની રંગભૂમિ || પ્રફુલ્લ ઠાકોર || જાન્યુ-ફેબ્રુ77/142-147 | ||
| Line 324: | Line 324: | ||
| શાલ બૉદલેર - વેદનાનું સંવેદન || ચન્દ્રકાન્ત ટોપીવાળા || જુલાઈ74/225-227 | | શાલ બૉદલેર - વેદનાનું સંવેદન || ચન્દ્રકાન્ત ટોપીવાળા || જુલાઈ74/225-227 | ||
|- | |- | ||
| (વિલિયમ) શેકસ્પિયર || મૅથ્યુ આર્નલ્ડ, અનુ. | | (વિલિયમ) શેકસ્પિયર || મૅથ્યુ આર્નલ્ડ, અનુ. ‘ઉશનસ્‘ || એપ્રિલ-મે64/128 | ||
|- | |- | ||
| - કવિરૂપ વિભૂતિ || ટૉમસ કાર્લાઈલ, અનુ. વ્રજરાય દેસાઈ || માર્ચ65/93-101 | | - કવિરૂપ વિભૂતિ || ટૉમસ કાર્લાઈલ, અનુ. વ્રજરાય દેસાઈ || માર્ચ65/93-101 | ||
| Line 336: | Line 336: | ||
| - શેકસ્પિયરના રોમન નાટકો || શીરીન કુડચેડકર || એપ્રિલ-મે64/161-163 | | - શેકસ્પિયરના રોમન નાટકો || શીરીન કુડચેડકર || એપ્રિલ-મે64/161-163 | ||
|- | |- | ||
| - શેકસ્પિયરની ઉપમા | | - શેકસ્પિયરની ઉપમા ‘કાન્ત‘માં || ન. || જુલાઈ55/332 | ||
|- | |- | ||
| - શેકસ્પિયરની ગુજરાતી રંગભૂમિ ઉપર અસર || ચન્દ્રવદન મહેતા || એપ્રિલ-મે64/188-192 | | - શેકસ્પિયરની ગુજરાતી રંગભૂમિ ઉપર અસર || ચન્દ્રવદન મહેતા || એપ્રિલ-મે64/188-192 | ||
| Line 360: | Line 360: | ||
| - શેકસ્પિયર લેખમાળા : મનોભૂમિ અને રંગભૂમિ (ગતાંકથી ચાલુ) || સન્તપ્રસાદ ભટ્ટ || ઑગ64/317-327 | | - શેકસ્પિયર લેખમાળા : મનોભૂમિ અને રંગભૂમિ (ગતાંકથી ચાલુ) || સન્તપ્રસાદ ભટ્ટ || ઑગ64/317-327 | ||
|- | |- | ||
| - શેકસ્પિયર લેખમાળા : તવારીખી નાટક (ઑગ. | | - શેકસ્પિયર લેખમાળા : તવારીખી નાટક (ઑગ. ‘૬૪થી ચાલુ) || સન્તપ્રસાદ ભટ્ટ || ઑક્ટો64/395-402 | ||
|- | |- | ||
| - શેકસ્પિયર લેખમાળા : બાસ્ટાર્ડ અને ફૉલસ્ટાફ (ગતાંકથી ચાલુ) || સન્તપ્રસાદ ભટ્ટ || નવે64/436-444/462-463 | | - શેકસ્પિયર લેખમાળા : બાસ્ટાર્ડ અને ફૉલસ્ટાફ (ગતાંકથી ચાલુ) || સન્તપ્રસાદ ભટ્ટ || નવે64/436-444/462-463 | ||
| Line 400: | Line 400: | ||
| સૉલ બેલો - નોબેલ પુરસ્કાર સ્વીકાર વ્યાખ્યાન - નવલકથાકારની કેફિયત || સૉલ બેલો, અનુ. ઉમાશંકર જોશી || સપ્ટે77/349-355; ઑક્ટો77/381-383 | | સૉલ બેલો - નોબેલ પુરસ્કાર સ્વીકાર વ્યાખ્યાન - નવલકથાકારની કેફિયત || સૉલ બેલો, અનુ. ઉમાશંકર જોશી || સપ્ટે77/349-355; ઑક્ટો77/381-383 | ||
|- | |- | ||
| | | ‘સ્વપ્નસ્થ‘ - કવિ - આક્રંદનો, આનંદનો || ઉમાશંકર જોશી || જૂન73/201-207 | ||
|- | |- | ||
| હરિશ્ચન્દ્ર ભટ્ટની ભાવનાસૃષ્ટિ અને કવિતા || ઉમાશંકર જોશી || ઑગ59/287-288/311-319; સપ્ટે59/324-328/353-355 | | હરિશ્ચન્દ્ર ભટ્ટની ભાવનાસૃષ્ટિ અને કવિતા || ઉમાશંકર જોશી || ઑગ59/287-288/311-319; સપ્ટે59/324-328/353-355 | ||