વસ્તુસંખ્યાકોશ/પરિશિષ્ટ-૨: Difference between revisions

Jump to navigation Jump to search
full chapter proof reading completed. પરિશિષ્ટ-૨
(રાગ)
(full chapter proof reading completed. પરિશિષ્ટ-૨)
 
(2 intermediate revisions by the same user not shown)
Line 56: Line 56:
|બુધ
|બુધ
|રોહિણી
|રોહિણી
|દ્વાપર
|દ્વાપરો
|-
|-
|બુદ્ધ
|બુદ્ધ
Line 84: Line 84:
|'''કારણ'''
|'''કારણ'''
|-
|-
|મત્સ્ય
|મત્સ્ય
|શંખાવતી
|શંખાવતી
|શંકર
|શંકર
|માંધાતા
|માંધાતા
Line 93: Line 93:
|કૂર્મા
|કૂર્મા
|ચંદ્રાવતી
|ચંદ્રાવતી
|પુરુવા
|પુરૂવા
|સહસ્ત્રાદિત્ય
|સહસ્ત્રાદિત્ય
|શિવપુર
|શિવપુર
Line 109: Line 109:
|હરિતાક્ષ
|હરિતાક્ષ
|ઈકાક્ષ
|ઈકાક્ષ
|મરુસ્થલી
|મરૂસ્થલી
|હિરણ્યકશ્યપ
|હિરણ્યકશ્યપ
|-
|-
Line 121: Line 121:
|પરશુરામ
|પરશુરામ
|રેણુકા
|રેણુકા
|જમદગ્નિ
|જમદઅગ્નિ
|ભાર્ગવ
|ભાર્ગવ
|૨નહર
|૨નહર
|સહસ્ત્રાર્જુન
|સહસ્ત્રાર્જુન
|-
|-
|રામ
|રામ
|કૌશલ્યા
|કૌશલ્યા
|દશરથ
|દશરથ
Line 143: Line 143:
|સાવિત્રી
|સાવિત્રી
|વત્સરાજ
|વત્સરાજ
|નરસ
|નોંરસ
|કોણ
|કોણ
|બલ
|બલ
Line 170: Line 170:
|-
|-
|વસંત
|વસંત
|મીન
|મીન
|મેષ
|મેષ
|૧૯ ફેબ્રુ.
|૧૯ ફેબ્રુ.
|૨૦ એપ્રિલ
|૨૦ એપ્રિલ
Line 201: Line 201:
|ધનુ
|ધનુ
|૨૩ ઓક્ટો.
|૨૩ ઓક્ટો.
|૨૨ ડિસે.
|૨૨ ડીસે.
|કારતક, માગશર
|કારતક, માગશર
|-
|-
Line 207: Line 207:
|મકર
|મકર
|કુંભ
|કુંભ
|૨૨ ડિસે.
|૨૨ ડીસે.
|૧૯ ફેબ્રુ.
|૧૯ ફેબ્રુ.
|પોષ, મહા
|પોષ, મહા
Line 229: Line 229:
|ક્ષિતિ
|ક્ષિતિ
|શ્રીફલ
|શ્રીફલ
|શ્વેત
|શ્વેત
|દ્વિજ
|દ્વિજ
|-
|-
|ન
|ન
|૩ લઘુ
|૩ લઘુ
|સુર
|સુર
Line 255: Line 255:
|જ
|જ
|મધ્ય ગુરુ
|મધ્ય ગુરુ
|ગુરુ
|સૂર્ય
|પિતૃ
|પિતૃ
|પીત
|પીત
Line 300: Line 300:
|વાસુદેવ
|વાસુદેવ
|તાંબાની
|તાંબાની
|વર્તુળ
|વર્તુલ
|મધ્ય
|મધ્ય
|-
|-
|ચંદ્ર
|ચંદ્ર
|મૃગ
|મૃગ
|વરુણ
|વરૂણ
|હીરાની
|હીરાની
|અર્ધચંદ્રાકાર
|અર્ધચંદ્રાકાર
Line 318: Line 318:
|-
|-
|બુધ
|બુધ
|શાર્દૂલ
|શાર્દૂલ
|વિષ્ણુ
|વિષ્ણુ
|પંચધાતુની
|પંચધાતુની
|ધનુષ્યાકાર
|ધનુષ્યાકાર
|ઈશાન
|ઇશાન
|-
|-
|ગુરુ
|ગુરૂ
|ઐરાવત
|ઐરાવત
|બ્રહ્મા
|બ્રહ્મા
Line 349: Line 349:
|સર્પ
|સર્પ
|સીસાની
|સીસાની
|મકરાકાર
|મકરાકાર
|નૈઋત્ય
|નૈઋત્ય
|-
|-
|કેતુ
|કેતુ
|મત્સ્ય
|મત્સ્ય
|મંગળકારી
|મંગળકારી
|કાંસાની
|કાંસાની
|વસર્પાકાર
|સર્પાકાર
|વાયવ્ય
|વાયવ્ય
|-
|-
Line 392: Line 392:
|-
|-
|મણિપુર
|મણિપુર
|નાભિ
|નાભિ
|રાતો
|રાતો
|૧૦
|૧૦
|વિષ્ણુ
|વિષ્ણુ
Line 404: Line 404:
|-
|-
|વિશુદ્ધ
|વિશુદ્ધ
|કંઠ
|કંઠ
|ચંદ્રમા જેવો
|ચંદ્રમા જેવો
|૧૬
|૧૬
Line 413: Line 413:
|રાતો
|રાતો
|૨
|૨
|સદ્ગરુ
|સદ્‌ગરુ
|-
|-
|બ્રહ્મરંધ્ર
|બ્રહ્મરંધ્ર
Line 571: Line 571:
| ચંદ્ર  
| ચંદ્ર  
| વિજય  
| વિજય  
| ભૃકૃટીદેવી
| ભૃકુટીદેવી
|-
|-
| સુવિધિનાથ  
| સુવિધિનાથ  
Line 606: Line 606:
| વજ્ર  
| વજ્ર  
| કિન્નર  
| કિન્નર  
| કંદર્પો
| કંદર્પા
|-
|-
| શાંતિનાથ  
| શાંતિનાથ  
Line 616: Line 616:
| બકરો  
| બકરો  
| ગંધર્વ  
| ગંધર્વ  
| અચ્યુતા
| અચ્યુંતા
|-
|-
| અરનાથ  
| અરનાથ  
Line 677: Line 677:
| ઇન્દ્ર – ઐરાવત
| ઇન્દ્ર – ઐરાવત
|-
|-
| ચંદ્ર – દેશઅશ્વનો રથ  
| ચંદ્ર – દશઅશ્વનો રથ  
| નટરાજ – વામન દૈત્ય
| નટરાજ – વામન દૈત્ય
|-
|-
Line 798: Line 798:
| ગોળાકાર  
| ગોળાકાર  
| શ્વેત  
| શ્વેત  
| છરી  
| છરી
| મધુર  
| મધુર  
| શિશ્ન  
| શિશ્ન  
Line 847: Line 847:
| ગ્રહણ કરવું  
| ગ્રહણ કરવું  
| વાયુ  
| વાયુ  
| ઇન્દ્ર
| ઈન્દ્ર
|-
|-
| પાદ  
| પાદ  
Line 882: Line 882:
| હાસ્ય  
| હાસ્ય  
| શ્વેત  
| શ્વેત  
| હાસ
| હાસ્ય
| વામન
| વામન
|-
|-
Line 895: Line 895:
| રુદ્ર
| રુદ્ર
|-
|-
| વીર  
| વીર
| પીત  
| પીત  
| ઉત્સાહ  
| ઉત્સાહ  
Line 910: Line 910:
| મહાકાલ
| મહાકાલ
|-
|-
| અદ્ભુત
| અદ્‌ભુત
| ગીત  
| ગીત  
| આશ્ચર્ય  
| આશ્ચર્ય  
Line 940: Line 940:
| મેઘ  
| મેઘ  
| વર્ષા  
| વર્ષા  
| તંકા, મલાર, ગૂર્જરી, ભોપાલી, દેશાકરી.
| તંકા, મલાર, ગુર્જરી, ભોપાલી, દેશાકરી.
|-
|-
| માલકૌંસ
| માલકોશ
| શરદ  
| શરદ  
| ટોડી, ગુલકળી, કોકબ, ખંભાતી, ગોડી.
| ટોડી, ગુલકળી, કોકબ, ખંભાતી, ગોડી.
Line 953: Line 953:
| શિશિર  
| શિશિર  
| માલશ્રી, મારાવી, ધનાશ્રી, બસંત, આશાવરી.
| માલશ્રી, મારાવી, ધનાશ્રી, બસંત, આશાવરી.
|}
{{center|<big><big>'''સ્વર  '''</big></big>}}
<center>
{|style="border-right:૦px #000 solid;width:500px;padding-right:0.5em;"
| સ્વર
| મૂળાક્ષર
| ઉચ્ચારસ્થાન
| પંખી/પશુ
| દેવતા
|-
| સા
| ષડ્જ
| નાભિ
| મોર
| અગ્નિ
|-
| રે
| ઋષજ
| નાસિકા
| બપૈયો
| બ્રહ્મા
|-
| ગ
| ગાંધાર
| ગાલ
| મેંઢક
| સરસ્વતી
|-
| મ
| મધ્યમ
| હૃદય
| કોલંગ
| મહાદેવ
|-
| પ
| પંચમ
| કંઠ
| કોયલ
| લક્ષ્મી
|-
| ધ
| ધૈવત
| લલાટ
| ઘોડો
| ગણપતિ
|-
| ની
| નિષાદ
| તાલુ
| હાથી
| ઇન્દ્ર
|}
|}

Navigation menu