23,710
edits
(Table "દેવતા–દેવી તથા તેમના વાહન દેવ–વાહન " completed) |
(full chapter proof reading completed. પરિશિષ્ટ-૨) |
||
| (7 intermediate revisions by the same user not shown) | |||
| Line 56: | Line 56: | ||
|બુધ | |બુધ | ||
|રોહિણી | |રોહિણી | ||
| | |દ્વાપરો | ||
|- | |- | ||
|બુદ્ધ | |બુદ્ધ | ||
| Line 84: | Line 84: | ||
|'''કારણ''' | |'''કારણ''' | ||
|- | |- | ||
|મત્સ્ય | |મત્સ્ય | ||
|શંખાવતી | |શંખાવતી | ||
|શંકર | |શંકર | ||
|માંધાતા | |માંધાતા | ||
| Line 93: | Line 93: | ||
|કૂર્મા | |કૂર્મા | ||
|ચંદ્રાવતી | |ચંદ્રાવતી | ||
| | |પુરૂવા | ||
|સહસ્ત્રાદિત્ય | |સહસ્ત્રાદિત્ય | ||
|શિવપુર | |શિવપુર | ||
| Line 109: | Line 109: | ||
|હરિતાક્ષ | |હરિતાક્ષ | ||
|ઈકાક્ષ | |ઈકાક્ષ | ||
| | |મરૂસ્થલી | ||
|હિરણ્યકશ્યપ | |હિરણ્યકશ્યપ | ||
|- | |- | ||
| Line 121: | Line 121: | ||
|પરશુરામ | |પરશુરામ | ||
|રેણુકા | |રેણુકા | ||
| | |જમદઅગ્નિ | ||
|ભાર્ગવ | |ભાર્ગવ | ||
|૨નહર | |૨નહર | ||
|સહસ્ત્રાર્જુન | |સહસ્ત્રાર્જુન | ||
|- | |- | ||
|રામ | |રામ | ||
|કૌશલ્યા | |કૌશલ્યા | ||
|દશરથ | |દશરથ | ||
| Line 143: | Line 143: | ||
|સાવિત્રી | |સાવિત્રી | ||
|વત્સરાજ | |વત્સરાજ | ||
| | |નોંરસ | ||
|કોણ | |કોણ | ||
|બલ | |બલ | ||
| Line 170: | Line 170: | ||
|- | |- | ||
|વસંત | |વસંત | ||
|મીન | |મીન | ||
|મેષ | |મેષ | ||
|૧૯ ફેબ્રુ. | |૧૯ ફેબ્રુ. | ||
|૨૦ એપ્રિલ | |૨૦ એપ્રિલ | ||
| Line 201: | Line 201: | ||
|ધનુ | |ધનુ | ||
|૨૩ ઓક્ટો. | |૨૩ ઓક્ટો. | ||
|૨૨ | |૨૨ ડીસે. | ||
|કારતક, માગશર | |કારતક, માગશર | ||
|- | |- | ||
| Line 207: | Line 207: | ||
|મકર | |મકર | ||
|કુંભ | |કુંભ | ||
|૨૨ | |૨૨ ડીસે. | ||
|૧૯ ફેબ્રુ. | |૧૯ ફેબ્રુ. | ||
|પોષ, મહા | |પોષ, મહા | ||
| Line 229: | Line 229: | ||
|ક્ષિતિ | |ક્ષિતિ | ||
|શ્રીફલ | |શ્રીફલ | ||
|શ્વેત | |શ્વેત | ||
|દ્વિજ | |દ્વિજ | ||
|- | |- | ||
|ન | |ન | ||
|૩ લઘુ | |૩ લઘુ | ||
|સુર | |સુર | ||
| Line 255: | Line 255: | ||
|જ | |જ | ||
|મધ્ય ગુરુ | |મધ્ય ગુરુ | ||
| | |સૂર્ય | ||
|પિતૃ | |પિતૃ | ||
|પીત | |પીત | ||
| Line 300: | Line 300: | ||
|વાસુદેવ | |વાસુદેવ | ||
|તાંબાની | |તાંબાની | ||
| | |વર્તુલ | ||
|મધ્ય | |મધ્ય | ||
|- | |- | ||
|ચંદ્ર | |ચંદ્ર | ||
|મૃગ | |મૃગ | ||
| | |વરૂણ | ||
|હીરાની | |હીરાની | ||
|અર્ધચંદ્રાકાર | |અર્ધચંદ્રાકાર | ||
| Line 318: | Line 318: | ||
|- | |- | ||
|બુધ | |બુધ | ||
|શાર્દૂલ | |શાર્દૂલ | ||
|વિષ્ણુ | |વિષ્ણુ | ||
|પંચધાતુની | |પંચધાતુની | ||
|ધનુષ્યાકાર | |ધનુષ્યાકાર | ||
| | |ઇશાન | ||
|- | |- | ||
| | |ગુરૂ | ||
|ઐરાવત | |ઐરાવત | ||
|બ્રહ્મા | |બ્રહ્મા | ||
| Line 349: | Line 349: | ||
|સર્પ | |સર્પ | ||
|સીસાની | |સીસાની | ||
|મકરાકાર | |મકરાકાર | ||
|નૈઋત્ય | |નૈઋત્ય | ||
|- | |- | ||
|કેતુ | |કેતુ | ||
|મત્સ્ય | |મત્સ્ય | ||
|મંગળકારી | |મંગળકારી | ||
|કાંસાની | |કાંસાની | ||
| | |સર્પાકાર | ||
|વાયવ્ય | |વાયવ્ય | ||
|- | |- | ||
| Line 392: | Line 392: | ||
|- | |- | ||
|મણિપુર | |મણિપુર | ||
|નાભિ | |નાભિ | ||
|રાતો | |રાતો | ||
|૧૦ | |૧૦ | ||
|વિષ્ણુ | |વિષ્ણુ | ||
| Line 404: | Line 404: | ||
|- | |- | ||
|વિશુદ્ધ | |વિશુદ્ધ | ||
|કંઠ | |કંઠ | ||
|ચંદ્રમા જેવો | |ચંદ્રમા જેવો | ||
|૧૬ | |૧૬ | ||
| Line 413: | Line 413: | ||
|રાતો | |રાતો | ||
|૨ | |૨ | ||
| | |સદ્ગરુ | ||
|- | |- | ||
|બ્રહ્મરંધ્ર | |બ્રહ્મરંધ્ર | ||
| Line 571: | Line 571: | ||
| ચંદ્ર | | ચંદ્ર | ||
| વિજય | | વિજય | ||
| | | ભૃકુટીદેવી | ||
|- | |- | ||
| સુવિધિનાથ | | સુવિધિનાથ | ||
| Line 606: | Line 606: | ||
| વજ્ર | | વજ્ર | ||
| કિન્નર | | કિન્નર | ||
| | | કંદર્પા | ||
|- | |- | ||
| શાંતિનાથ | | શાંતિનાથ | ||
| Line 616: | Line 616: | ||
| બકરો | | બકરો | ||
| ગંધર્વ | | ગંધર્વ | ||
| | | અચ્યુંતા | ||
|- | |- | ||
| અરનાથ | | અરનાથ | ||
| Line 677: | Line 677: | ||
| ઇન્દ્ર – ઐરાવત | | ઇન્દ્ર – ઐરાવત | ||
|- | |- | ||
| ચંદ્ર – | | ચંદ્ર – દશઅશ્વનો રથ | ||
| નટરાજ – વામન દૈત્ય | | નટરાજ – વામન દૈત્ય | ||
|- | |- | ||
| Line 700: | Line 700: | ||
| કેતુ – મત્સ્ય, સર્પગુચ્છ | | કેતુ – મત્સ્ય, સર્પગુચ્છ | ||
| દુર્ગા – વાઘ, સિંહ | | દુર્ગા – વાઘ, સિંહ | ||
|} | |||
{{center|<big><big>'''દિશા'''</big></big>}} | |||
<center> | |||
{|style="border-right:૦px #000 solid;width:500px;padding-right:0.5em;" | |||
| દિશા | |||
| દેવ | |||
| વાહન | |||
| આયુધ | |||
| નગરી | |||
|- | |||
| પૂર્વ | |||
| ઇન્દ્ર | |||
| ઐરાવત | |||
| વજ્ર | |||
| અમરાવતી | |||
|- | |||
| પશ્ચિમ | |||
| વરુણ | |||
| મકર | |||
| પાશ | |||
| શ્રદ્ધાવતી | |||
|- | |||
| ઉત્તર | |||
| કુબેર | |||
| હાથી | |||
| નિધિ | |||
| મહોદાપુરી | |||
|- | |||
| દક્ષિણ | |||
| યમ | |||
| પાડો | |||
| દંડ | |||
| સંયમનીપુરી | |||
|- | |||
| ઈશાન | |||
| શિવ | |||
| વૃષભ | |||
| ત્રિશૂલ | |||
| યશોવતીપુરી | |||
|- | |||
| અગ્નિ | |||
| અગ્નિ | |||
| મેષ | |||
| શક્તિ | |||
| તેજોવતીપુરી | |||
|- | |||
| નૈઋત્ય | |||
| નૈઋતિ | |||
| શ્વાન | |||
| કત્રિકા | |||
| કૃષ્ણાંગપુરી | |||
|- | |||
| વાયવ્ય | |||
| વાયુ | |||
| હરણ | |||
| ધ્વજ | |||
| ગંધવતીપુરી | |||
|- | |||
| પાતાલ | |||
| અનંત | |||
| સર્પ | |||
| ચક્ર | |||
| બ્રહ્મપુરી | |||
|- | |||
| આકાશ | |||
| બ્રહ્મા | |||
| હંસ | |||
| પુસ્તક | |||
| પાતાલપુરી | |||
|} | |||
{{center|<big><big>'''પંચતત્ત્વ કોઠો-૧'''</big></big>}} | |||
<center> | |||
{|style="border-right:૦px #000 solid;width:500px;padding-right:0.5em;" | |||
| પંચતત્તવ | |||
| આકાર | |||
| વર્ણ | |||
| શસ્ત્ર | |||
| સ્વાદ | |||
| મુખ | |||
| ઘર | |||
|- | |||
| પૃથ્વી (ગંધ) | |||
| ચોખૂણાકાર | |||
| પીળો | |||
| ફરસી | |||
| મીઠો | |||
| રસના | |||
| કાળજું | |||
|- | |||
| જળ (રસ) | |||
| ગોળાકાર | |||
| શ્વેત | |||
| છરી | |||
| મધુર | |||
| શિશ્ન | |||
| ઈન્દ્રિય | |||
|- | |||
| તેજ (રૂપ) | |||
| ત્રિકોણાકાર | |||
| લોહિત | |||
| ભાલો | |||
| તીખો | |||
| નયન | |||
| પિત્ત | |||
|- | |||
| વાયુ (સ્પર્શ) | |||
| નિરાકાર | |||
| નિર્મળ | |||
| ખડ્ગ | |||
| ખાટો | |||
| નાસિકા | |||
| ફેફસું | |||
|- | |||
| આકાશ (શબ્દ) | |||
| સર્વવ્યાપી | |||
| કાળો | |||
| બાણ | |||
| કડવો | |||
| શ્રવણ | |||
| ચુનાળ | |||
|} | |||
{{center|<big><big>'''કોઠો-૨'''</big></big>}} | |||
<center> | |||
{|style="border-right:૦px #000 solid;width:500px;padding-right:0.5em;" | |||
| કમેન્દ્રિય | |||
| કર્મ | |||
| ઉત્પત્તિ | |||
| દેવ | |||
|- | |||
| વાક્ | |||
| વીણા | |||
| આકાશ | |||
| અગ્નિ | |||
|- | |||
| પાણિ | |||
| ગ્રહણ કરવું | |||
| વાયુ | |||
| ઈન્દ્ર | |||
|- | |||
| પાદ | |||
| ચાલવું | |||
| તેજ | |||
| ઉપેન્દ્ર | |||
|- | |||
| પાયુ | |||
| મલવિસર્જન | |||
| પૃથ્વી | |||
| મૃત્યુ | |||
|- | |||
| ઉપસ્થ | |||
| મૈથુન | |||
| જલ | |||
| પ્રજાપતિ | |||
|} | |||
{{center|<big><big>'''નવરસ '''</big></big>}} | |||
<center> | |||
{|style="border-right:૦px #000 solid;width:500px;padding-right:0.5em;" | |||
| રસ | |||
| વર્ણ | |||
| સ્થાયીભાવ | |||
| દેવ | |||
|- | |||
| શૃંગાર | |||
| શ્યામ | |||
| રતિ | |||
| કૃષ્ણ | |||
|- | |||
| હાસ્ય | |||
| શ્વેત | |||
| હાસ્ય | |||
| વામન | |||
|- | |||
| કરુણ | |||
| ધૂમ્ર | |||
| શોક | |||
| ધર્મ | |||
|- | |||
| રૌદ્ર | |||
| અરુણ | |||
| ક્રોધ | |||
| રુદ્ર | |||
|- | |||
| વીર | |||
| પીત | |||
| ઉત્સાહ | |||
| ઈન્દ્ર | |||
|- | |||
| ભયાનક | |||
| અસિત | |||
| ભય | |||
| કાલ | |||
|- | |||
| બિભત્સ | |||
| નીલ | |||
| જુગુપ્સા | |||
| મહાકાલ | |||
|- | |||
| અદ્ભુત | |||
| ગીત | |||
| આશ્ચર્ય | |||
| મદન | |||
|- | |||
| શાંત | |||
| ચંદ્ર | |||
| સમતા, નિર્વેદ | |||
| શ્રીહરિ | |||
|} | |||
{{center|<big><big>'''રાગ '''</big></big>}} | |||
<center> | |||
{|style="border-right:૦px #000 solid;width:500px;padding-right:0.5em;" | |||
| રાગ | |||
| ઋતુ | |||
| રાગિણી | |||
|- | |||
| હિંદોલ | |||
| વસંત | |||
| રામકલી, દેશાખ, લલન, બિલાવલ, પટમંજરી | |||
|- | |||
| ભૈરવ | |||
| ગ્રીષ્મ | |||
| ભૈરવ, મધુમાઘ, સિંધવી, બંગાલી, બેરારી. | |||
|- | |||
| મેઘ | |||
| વર્ષા | |||
| તંકા, મલાર, ગુર્જરી, ભોપાલી, દેશાકરી. | |||
|- | |||
| માલકોશ | |||
| શરદ | |||
| ટોડી, ગુલકળી, કોકબ, ખંભાતી, ગોડી. | |||
|- | |||
| દીપક | |||
| હેમંત | |||
| કામોદ, દેશ, નટ, કેદાર, કાનરા. | |||
|- | |||
| શ્રીરામ | |||
| શિશિર | |||
| માલશ્રી, મારાવી, ધનાશ્રી, બસંત, આશાવરી. | |||
|} | |||
{{center|<big><big>'''સ્વર '''</big></big>}} | |||
<center> | |||
{|style="border-right:૦px #000 solid;width:500px;padding-right:0.5em;" | |||
| સ્વર | |||
| મૂળાક્ષર | |||
| ઉચ્ચારસ્થાન | |||
| પંખી/પશુ | |||
| દેવતા | |||
|- | |||
| સા | |||
| ષડ્જ | |||
| નાભિ | |||
| મોર | |||
| અગ્નિ | |||
|- | |||
| રે | |||
| ઋષજ | |||
| નાસિકા | |||
| બપૈયો | |||
| બ્રહ્મા | |||
|- | |||
| ગ | |||
| ગાંધાર | |||
| ગાલ | |||
| મેંઢક | |||
| સરસ્વતી | |||
|- | |||
| મ | |||
| મધ્યમ | |||
| હૃદય | |||
| કોલંગ | |||
| મહાદેવ | |||
|- | |||
| પ | |||
| પંચમ | |||
| કંઠ | |||
| કોયલ | |||
| લક્ષ્મી | |||
|- | |||
| ધ | |||
| ધૈવત | |||
| લલાટ | |||
| ઘોડો | |||
| ગણપતિ | |||
|- | |||
| ની | |||
| નિષાદ | |||
| તાલુ | |||
| હાથી | |||
| ઇન્દ્ર | |||
|} | |} | ||