વસ્તુસંખ્યાકોશ/પરિશિષ્ટ-૨: Difference between revisions

From Ekatra Wiki
Jump to navigation Jump to search
(table "પંચતત્ત્વ કોઠો-૧" Completed)
(full chapter proof reading completed. પરિશિષ્ટ-૨)
 
(5 intermediate revisions by the same user not shown)
Line 56: Line 56:
|બુધ
|બુધ
|રોહિણી
|રોહિણી
|દ્વાપર
|દ્વાપરો
|-
|-
|બુદ્ધ
|બુદ્ધ
Line 84: Line 84:
|'''કારણ'''
|'''કારણ'''
|-
|-
|મત્સ્ય
|મત્સ્ય
|શંખાવતી
|શંખાવતી
|શંકર
|શંકર
|માંધાતા
|માંધાતા
Line 93: Line 93:
|કૂર્મા
|કૂર્મા
|ચંદ્રાવતી
|ચંદ્રાવતી
|પુરુવા
|પુરૂવા
|સહસ્ત્રાદિત્ય
|સહસ્ત્રાદિત્ય
|શિવપુર
|શિવપુર
Line 109: Line 109:
|હરિતાક્ષ
|હરિતાક્ષ
|ઈકાક્ષ
|ઈકાક્ષ
|મરુસ્થલી
|મરૂસ્થલી
|હિરણ્યકશ્યપ
|હિરણ્યકશ્યપ
|-
|-
Line 121: Line 121:
|પરશુરામ
|પરશુરામ
|રેણુકા
|રેણુકા
|જમદગ્નિ
|જમદઅગ્નિ
|ભાર્ગવ
|ભાર્ગવ
|૨નહર
|૨નહર
|સહસ્ત્રાર્જુન
|સહસ્ત્રાર્જુન
|-
|-
|રામ
|રામ
|કૌશલ્યા
|કૌશલ્યા
|દશરથ
|દશરથ
Line 143: Line 143:
|સાવિત્રી
|સાવિત્રી
|વત્સરાજ
|વત્સરાજ
|નરસ
|નોંરસ
|કોણ
|કોણ
|બલ
|બલ
Line 170: Line 170:
|-
|-
|વસંત
|વસંત
|મીન
|મીન
|મેષ
|મેષ
|૧૯ ફેબ્રુ.
|૧૯ ફેબ્રુ.
|૨૦ એપ્રિલ
|૨૦ એપ્રિલ
Line 201: Line 201:
|ધનુ
|ધનુ
|૨૩ ઓક્ટો.
|૨૩ ઓક્ટો.
|૨૨ ડિસે.
|૨૨ ડીસે.
|કારતક, માગશર
|કારતક, માગશર
|-
|-
Line 207: Line 207:
|મકર
|મકર
|કુંભ
|કુંભ
|૨૨ ડિસે.
|૨૨ ડીસે.
|૧૯ ફેબ્રુ.
|૧૯ ફેબ્રુ.
|પોષ, મહા
|પોષ, મહા
Line 229: Line 229:
|ક્ષિતિ
|ક્ષિતિ
|શ્રીફલ
|શ્રીફલ
|શ્વેત
|શ્વેત
|દ્વિજ
|દ્વિજ
|-
|-
|ન
|ન
|૩ લઘુ
|૩ લઘુ
|સુર
|સુર
Line 255: Line 255:
|જ
|જ
|મધ્ય ગુરુ
|મધ્ય ગુરુ
|ગુરુ
|સૂર્ય
|પિતૃ
|પિતૃ
|પીત
|પીત
Line 300: Line 300:
|વાસુદેવ
|વાસુદેવ
|તાંબાની
|તાંબાની
|વર્તુળ
|વર્તુલ
|મધ્ય
|મધ્ય
|-
|-
|ચંદ્ર
|ચંદ્ર
|મૃગ
|મૃગ
|વરુણ
|વરૂણ
|હીરાની
|હીરાની
|અર્ધચંદ્રાકાર
|અર્ધચંદ્રાકાર
Line 318: Line 318:
|-
|-
|બુધ
|બુધ
|શાર્દૂલ
|શાર્દૂલ
|વિષ્ણુ
|વિષ્ણુ
|પંચધાતુની
|પંચધાતુની
|ધનુષ્યાકાર
|ધનુષ્યાકાર
|ઈશાન
|ઇશાન
|-
|-
|ગુરુ
|ગુરૂ
|ઐરાવત
|ઐરાવત
|બ્રહ્મા
|બ્રહ્મા
Line 349: Line 349:
|સર્પ
|સર્પ
|સીસાની
|સીસાની
|મકરાકાર
|મકરાકાર
|નૈઋત્ય
|નૈઋત્ય
|-
|-
|કેતુ
|કેતુ
|મત્સ્ય
|મત્સ્ય
|મંગળકારી
|મંગળકારી
|કાંસાની
|કાંસાની
|વસર્પાકાર
|સર્પાકાર
|વાયવ્ય
|વાયવ્ય
|-
|-
Line 392: Line 392:
|-
|-
|મણિપુર
|મણિપુર
|નાભિ
|નાભિ
|રાતો
|રાતો
|૧૦
|૧૦
|વિષ્ણુ
|વિષ્ણુ
Line 404: Line 404:
|-
|-
|વિશુદ્ધ
|વિશુદ્ધ
|કંઠ
|કંઠ
|ચંદ્રમા જેવો
|ચંદ્રમા જેવો
|૧૬
|૧૬
Line 413: Line 413:
|રાતો
|રાતો
|૨
|૨
|સદ્ગરુ
|સદ્‌ગરુ
|-
|-
|બ્રહ્મરંધ્ર
|બ્રહ્મરંધ્ર
Line 571: Line 571:
| ચંદ્ર  
| ચંદ્ર  
| વિજય  
| વિજય  
| ભૃકૃટીદેવી
| ભૃકુટીદેવી
|-
|-
| સુવિધિનાથ  
| સુવિધિનાથ  
Line 606: Line 606:
| વજ્ર  
| વજ્ર  
| કિન્નર  
| કિન્નર  
| કંદર્પો
| કંદર્પા
|-
|-
| શાંતિનાથ  
| શાંતિનાથ  
Line 616: Line 616:
| બકરો  
| બકરો  
| ગંધર્વ  
| ગંધર્વ  
| અચ્યુતા
| અચ્યુંતા
|-
|-
| અરનાથ  
| અરનાથ  
Line 677: Line 677:
| ઇન્દ્ર – ઐરાવત
| ઇન્દ્ર – ઐરાવત
|-
|-
| ચંદ્ર – દેશઅશ્વનો રથ  
| ચંદ્ર – દશઅશ્વનો રથ  
| નટરાજ – વામન દૈત્ય
| નટરાજ – વામન દૈત્ય
|-
|-
Line 798: Line 798:
| ગોળાકાર  
| ગોળાકાર  
| શ્વેત  
| શ્વેત  
| છરી  
| છરી
| મધુર  
| મધુર  
| શિશ્ન  
| શિશ્ન  
Line 826: Line 826:
| શ્રવણ  
| શ્રવણ  
| ચુનાળ
| ચુનાળ
|}
{{center|<big><big>'''કોઠો-૨'''</big></big>}}
<center>
{|style="border-right:૦px #000 solid;width:500px;padding-right:0.5em;"
| કમેન્દ્રિય
| કર્મ
| ઉત્પત્તિ
| દેવ
|-
| વાક્
| વીણા
| આકાશ
| અગ્નિ
|-
| પાણિ
| ગ્રહણ કરવું
| વાયુ
| ઈન્દ્ર
|-
| પાદ
| ચાલવું
| તેજ
| ઉપેન્દ્ર
|-
| પાયુ
| મલવિસર્જન
| પૃથ્વી
| મૃત્યુ
|-
| ઉપસ્થ
| મૈથુન
| જલ
| પ્રજાપતિ
|}
{{center|<big><big>'''નવરસ '''</big></big>}}
<center>
{|style="border-right:૦px #000 solid;width:500px;padding-right:0.5em;"
| રસ
| વર્ણ
| સ્થાયીભાવ
| દેવ
|-
| શૃંગાર
| શ્યામ
| રતિ
| કૃષ્ણ
|-
| હાસ્ય
| શ્વેત
| હાસ્ય
| વામન
|-
| કરુણ
| ધૂમ્ર
| શોક
| ધર્મ
|-
| રૌદ્ર
| અરુણ
| ક્રોધ
| રુદ્ર
|-
| વીર
| પીત
| ઉત્સાહ
| ઈન્દ્ર
|-
| ભયાનક
| અસિત
| ભય
| કાલ
|-
| બિભત્સ
| નીલ
| જુગુપ્સા
| મહાકાલ
|-
| અદ્‌ભુત
| ગીત
| આશ્ચર્ય
| મદન
|-
| શાંત
| ચંદ્ર
| સમતા, નિર્વેદ
| શ્રીહરિ
|}
{{center|<big><big>'''રાગ '''</big></big>}}
<center>
{|style="border-right:૦px #000 solid;width:500px;padding-right:0.5em;"
| રાગ
| ઋતુ
| રાગિણી
|-
| હિંદોલ
| વસંત
| રામકલી, દેશાખ, લલન, બિલાવલ, પટમંજરી
|-
| ભૈરવ
| ગ્રીષ્મ
| ભૈરવ, મધુમાઘ, સિંધવી, બંગાલી, બેરારી.
|-
| મેઘ
| વર્ષા
| તંકા, મલાર, ગુર્જરી, ભોપાલી, દેશાકરી.
|-
| માલકોશ
| શરદ
| ટોડી, ગુલકળી, કોકબ, ખંભાતી, ગોડી.
|-
| દીપક
| હેમંત
| કામોદ, દેશ, નટ, કેદાર, કાનરા.
|-
| શ્રીરામ
| શિશિર
| માલશ્રી, મારાવી, ધનાશ્રી, બસંત, આશાવરી.
|}
{{center|<big><big>'''સ્વર  '''</big></big>}}
<center>
{|style="border-right:૦px #000 solid;width:500px;padding-right:0.5em;"
| સ્વર
| મૂળાક્ષર
| ઉચ્ચારસ્થાન
| પંખી/પશુ
| દેવતા
|-
| સા
| ષડ્જ
| નાભિ
| મોર
| અગ્નિ
|-
| રે
| ઋષજ
| નાસિકા
| બપૈયો
| બ્રહ્મા
|-
| ગ
| ગાંધાર
| ગાલ
| મેંઢક
| સરસ્વતી
|-
| મ
| મધ્યમ
| હૃદય
| કોલંગ
| મહાદેવ
|-
| પ
| પંચમ
| કંઠ
| કોયલ
| લક્ષ્મી
|-
| ધ
| ધૈવત
| લલાટ
| ઘોડો
| ગણપતિ
|-
| ની
| નિષાદ
| તાલુ
| હાથી
| ઇન્દ્ર
|}
|}

Latest revision as of 00:30, 13 April 2023

<div class="wst-center tiInherit " Lua error: Cannot create process: proc_open(): Unable to create pipe Too many open files> પરિશિષ્ટ-૨

અવતાર જન્મતિથિ વાર નક્ષત્ર યુગ
મત્સ્ય ચૈત્ર સુદ ત્રીજ રવિ રેવતી કૃત
કૂર્મ વૈશાખ સુદ પૂનમ સોમ રોહિણી કૃત
વરાહ ભાદ્રપદ સુદ ત્રીજ રવિ અશ્વિની કૃત
નૃસિંહ વૈશાખ સુદ ચૌદશ શનિ સ્વાતિ કૃત
વામન ભાદ્રપદ સુદ બારસ મંગળ શ્રવણ ત્રેતા
પરશુરામ વૈશાખ સુદ ત્રીજ શનિ રોહિણી ત્રેતા
રામ ચૈત્રસુદ નોમ સોમ પુનર્વસુ ત્રેતા
કૃષ્ણ શ્રાવણ વદ આઠમ બુધ રોહિણી દ્વાપરો
બુદ્ધ આશ્વિન સુદ પૂનમ રવિ વિશાખા કલિ
કલ્કિ શ્રાવણ સુદ છઠ શનિ પૂર્વાષાઢા કલિ


<div class="wst-center tiInherit " Lua error: Cannot create process: proc_open(): Unable to create pipe Too many open files> અવતાર

અવતાર માતા પિતા ગુરુ ક્ષેત્ર પ્રાગટ્ય કારણ
મત્સ્ય શંખાવતી શંકર માંધાતા હંસપુર સંખાસુર
કૂર્મા ચંદ્રાવતી પુરૂવા સહસ્ત્રાદિત્ય શિવપુર અંધકાસુર
વરાહ પદ્માવતી દેહશ્રધલ એકાક્ષર સાગ૨ હિરણ્યાક્ષ
નૃસિંહ લીલાવતી હરિતાક્ષ ઈકાક્ષ મરૂસ્થલી હિરણ્યકશ્યપ
વામન દેવકન્યા આદિત્ય ઋષિરાજ કુશસ્થલી બલિ
પરશુરામ રેણુકા જમદઅગ્નિ ભાર્ગવ ૨નહર સહસ્ત્રાર્જુન
રામ કૌશલ્યા દશરથ વસિષ્ઠ લંકા રાવણ
કૃષ્ણ દેવકી વાસુદેવ ગર્ગાચાર્ય મધુપુર કંસ
બુદ્ધ સાવિત્રી વત્સરાજ નોંરસ કોણ બલ
કલ્કિ માતંગી યશુધર અંતરવેધ પાટલિપુર નિષ્કલંકી


<div class="wst-center tiInherit " Lua error: Cannot create process: proc_open(): Unable to create pipe Too many open files> ઋતુ

ઋતુ પ્રવેશરાશિ ત્યાગરાશિ પ્રવેશતારીખ ત્યાગતારીખ માસ
વસંત મીન મેષ ૧૯ ફેબ્રુ. ૨૦ એપ્રિલ ફાગણ, ચૈત્ર
ગ્રીષ્મ વૃષભ મિથુન ૨૦ એપ્રિલ ૨૧ જૂન વૈશાખ, જેઠ
વર્ષા કર્ક સિંહ ૨૧ જૂન ૨૧ ઑગસ્ટ અષાઢ, શ્રાવણ
શરદ કન્યા તુલા ૨૨ ઑગસ્ટ ૨૩ ઑક્ટો. ભાદરવો, આસો
હેમંત વૃશ્ચિક ધનુ ૨૩ ઓક્ટો. ૨૨ ડીસે. કારતક, માગશર
શિશિર મકર કુંભ ૨૨ ડીસે. ૧૯ ફેબ્રુ. પોષ, મહા


<div class="wst-center tiInherit " Lua error: Cannot create process: proc_open(): Unable to create pipe Too many open files> ગણ

અષ્ટગણ રૂપ દેવતા ફલ વર્ણ વંશ
૩ ગુરુ ક્ષિતિ શ્રીફલ શ્વેત દ્વિજ
૩ લઘુ સુર સ્વર્ગફલ ચિત્ર હરિબાહુજ
આદિ ગુરુ ચંદ્ર આયુર પીત વિદ્યાધર
આદિ લઘુ વરુણ આનંદ શ્યામ વૈશ્ય
મધ્ય ગુરુ સૂર્ય પિતૃ પીત પવન
મધ્ય લઘુ અવલ બિનાસ રક્ત કાળ
અંતગુરુ પવન દેશછુડાય નીલ પવન
અંતલઘુ આકાશ શૂન્ય શ્યામ ક્રવ્યાદ


<div class="wst-center tiInherit " Lua error: Cannot create process: proc_open(): Unable to create pipe Too many open files> ગ્રહવર્ણન

ગ્રહ વાહન દેવ મૂર્તિ આકાર સ્થાન
સૂર્ય સપ્તાશ્વ વાસુદેવ તાંબાની વર્તુલ મધ્ય
ચંદ્ર મૃગ વરૂણ હીરાની અર્ધચંદ્રાકાર અગ્નિકોણ
મંગળ મેષ કાર્તિકેય સુવર્ણની ત્રિકોણાકાર દક્ષિણ
બુધ શાર્દૂલ વિષ્ણુ પંચધાતુની ધનુષ્યાકાર ઇશાન
ગુરૂ ઐરાવત બ્રહ્મા ચાંદીની કમળાકાર ઉત્તર
શુક્ર અશ્વ શુક્રાચાર્ય મોતીની ચતુરશ્ર પૂર્વ
શનિ પાડો યમ લોઢાની દંડાકાર પશ્ચિમ
રાહુ વાઘરથ સર્પ સીસાની મકરાકાર નૈઋત્ય
કેતુ મત્સ્ય મંગળકારી કાંસાની સર્પાકાર વાયવ્ય
દેવતા.


<div class="wst-center tiInherit " Lua error: Cannot create process: proc_open(): Unable to create pipe Too many open files> ચક્ર

ચક્ર સ્થાન વર્ણ દળ દેવ
આધાર ગુદા અગ્નિ જેવો ગણેશ
સ્વાધિષ્ઠાન લિંગમૂળ સૂર્ય જેવો બ્રહ્મા
મણિપુર નાભિ રાતો ૧૦ વિષ્ણુ
અનાહત હૃદય સુવર્ણ જેવો ૧૨ મહેશ
વિશુદ્ધ કંઠ ચંદ્રમા જેવો ૧૬ જીવાત્મા
આજ્ઞા ભૂમધ્ય રાતો સદ્‌ગરુ
બ્રહ્મરંધ્ર બ્રહ્મરંધ્ર સ્ફટિક જેવો ૧૦૦૦ પરબ્રહ્મ


<div class="wst-center tiInherit " Lua error: Cannot create process: proc_open(): Unable to create pipe Too many open files> જુદા જુદા ધર્મો અંગેની માહિતી

ધર્મ પ્રાર્થના સ્થળ તીર્થસ્થાન શબ વિસર્જન ધર્મપુસ્તક સ્થાપનસમય મુખ્યદેવ મુખ્યપંથ પ્રતીક
હિંદુ મંદિર કાશી, પુરી, દ્વારકા સ્મશાન અગ્નિદાહ ગીતા, ઉપનિષદ ઈ.સ. પૂર્વે ૪૦૦૦થી ૨૦૦૦ રામકૃષ્ણ શૈવ, વૈષ્ણવ
બૌદ્ધ પેગોડા ગયા (બિહાર) ભૂમિદાન ત્રિપિટક ઈ.સ.પૂ. ૫૬૦ ગૌતમબુદ્ધ હીનયાન મહાયાન
જૈન દેરાસર સમેતશિખર અગ્નિદાહ કલ્પસૂત્ર, આગમો ઈ.સ.પૂ. ૫૯૯ મહાવીર સ્વામિ શ્વેતાંબર, દિગંબર, તેરાપંથ, સ્થાનકવાસી
ઈસ્લામ મસ્જિદ મક્કા મદીના કબ્રસ્તાન કુરાન ઈ.સ.પૂ. ૬૧૦ અલ્લાહ સિયા, સુન્ની, સુફી
ખ્રિસ્તી દેવળ જેરૂસલેમ કબ્રસ્તાન બાઇબલ ઈ.સ.પૂ. ૨૦૦૦ ઈસુ ખ્રિસ્ત કેથોલીક પ્રોટેસ્ટન્ટ.
જરથોસ્તી અગિયારી ઉદવાડા દોખમું અવેસ્તા ઈ.સ.પૂ. ૬૦૦ બહેરામ અહ્‌રમઝદ આતશ શહેનશાહી કદમી
યહૂદી સાયનેગોગ જેરૂસલેમ ગ્રેવયાર્ડ જૂનો કરાર ઈ.સ. પૂ. ૧૦૦૦ યહોવાહ રીફોનિકિ દાતી ઑફડેવિડ અને મોનો રાહ. સ્ટાર
શીખ ગુરુદ્વાર સ્વર્ણ મંદિર (અમૃતસર) સ્મશાન અગ્નિદાહ ગ્રંથસાહિબ ઈ.સ. ૧૪૬૯ સંત્‌નામ અકાલી, ખાલસા, ઉદાસી કિરપાણ


<div class="wst-center tiInherit " Lua error: Cannot create process: proc_open(): Unable to create pipe Too many open files> તીર્થંકર

તીર્થકર લાંછન યક્ષ યક્ષિણી
ઋષભદેવ નંદી ગોમુખ ચક્રેશ્વરી
અજિતનાથ હાથી મહાયક્ષ અજિતાદેવી
સંભવનાથ અશ્વ ત્રિમુખ દુરિતાદેવી
અભિનંદન વાંદરુ ઈશ્વર કાલિકા
સુમતિનાથ ક્રૌંચ તુંબરૂ મહાકાલી
પદ્મપ્રભુ કમળ કુસુમ અચ્યુતાદેવી
સુપાર્શ્વનાથ સ્વસ્તિક માતંગ શાંતાદેવી
ચન્દ્રપ્રભુ ચંદ્ર વિજય ભૃકુટીદેવી
સુવિધિનાથ મગર અજિત સુતાશ
શીતલનાથ શ્રીવત્સ બ્રહ્મ અશોકાદેવી
શ્રેયાંસનાથ ખંગ ઈશ્વર માનવી
વાસુપૂજ્ય પાશ કુમાર પ્રચંડા
વિમલનાથ વરાહ ષડ્મુખ વિદિતા
અનંતનાથ શ્યેન પાતાલ અંકુશા
ધર્મનાથ વજ્ર કિન્નર કંદર્પા
શાંતિનાથ મૃગ ગરુડ નિર્વાણીદેવી
કુંથુનાથ બકરો ગંધર્વ અચ્યુંતા
અરનાથ નંદ્યાવર્ત યક્ષેન્દ્ર ધારિણીદેવી
મલ્લિનાથ કલશ કુબેર વૈરાઢ્યા
મુનિસુવ્રત કૂર્મ વરુણ નરદત્તા
નેમિનાથ નીલકમલ ભૃકુટિ ગાંધારી
નેમનાથ શંખ ગોમેધ અંબિકા
પાર્શ્વનાથ સર્પ પાર્શ્વ પદ્માવતી
મહાવીર સ્વામી સિંહ માતંગ સિદ્ધિદાયિકા


<div class="wst-center tiInherit " Lua error: Cannot create process: proc_open(): Unable to create pipe Too many open files> દેવતા–દેવી તથા તેમના વાહન દેવ–વાહન

દેવ–વાહન દેવ–વાહન
બ્રહ્મ – હંસ લક્ષ્મી – કમળ
વિષ્ણુ – ગરુડ સરસ્વતી – હંસ, મોર
મહેશ – વૃષભ વાયુ – હરણ
ગણેશ – મૂષક કાર્તિકેય – મોર
સૂર્ય – સાત અશ્વનો રથ ઇન્દ્ર – ઐરાવત
ચંદ્ર – દશઅશ્વનો રથ નટરાજ – વામન દૈત્ય
મંગળ – ઘેટું બાલકૃષ્ણ – કાલિનાગ
બુધ – સિંહ યમ – પાડો
ગુરુ – હંસ વરાહ – નાગ
શુક્ર – ઘોડો, દેડકો વરુણ – મગર
શનિ – પાડો વામન – બલિ
રાહુ – શાર્દૂલ સિંહ નિઋતિ – શ્વાન
કેતુ – મત્સ્ય, સર્પગુચ્છ દુર્ગા – વાઘ, સિંહ


<div class="wst-center tiInherit " Lua error: Cannot create process: proc_open(): Unable to create pipe Too many open files> દિશા

દિશા દેવ વાહન આયુધ નગરી
પૂર્વ ઇન્દ્ર ઐરાવત વજ્ર અમરાવતી
પશ્ચિમ વરુણ મકર પાશ શ્રદ્ધાવતી
ઉત્તર કુબેર હાથી નિધિ મહોદાપુરી
દક્ષિણ યમ પાડો દંડ સંયમનીપુરી
ઈશાન શિવ વૃષભ ત્રિશૂલ યશોવતીપુરી
અગ્નિ અગ્નિ મેષ શક્તિ તેજોવતીપુરી
નૈઋત્ય નૈઋતિ શ્વાન કત્રિકા કૃષ્ણાંગપુરી
વાયવ્ય વાયુ હરણ ધ્વજ ગંધવતીપુરી
પાતાલ અનંત સર્પ ચક્ર બ્રહ્મપુરી
આકાશ બ્રહ્મા હંસ પુસ્તક પાતાલપુરી


<div class="wst-center tiInherit " Lua error: Cannot create process: proc_open(): Unable to create pipe Too many open files> પંચતત્ત્વ કોઠો-૧

પંચતત્તવ આકાર વર્ણ શસ્ત્ર સ્વાદ મુખ ઘર
પૃથ્વી (ગંધ) ચોખૂણાકાર પીળો ફરસી મીઠો રસના કાળજું
જળ (રસ) ગોળાકાર શ્વેત છરી મધુર શિશ્ન ઈન્દ્રિય
તેજ (રૂપ) ત્રિકોણાકાર લોહિત ભાલો તીખો નયન પિત્ત
વાયુ (સ્પર્શ) નિરાકાર નિર્મળ ખડ્ગ ખાટો નાસિકા ફેફસું
આકાશ (શબ્દ) સર્વવ્યાપી કાળો બાણ કડવો શ્રવણ ચુનાળ


<div class="wst-center tiInherit " Lua error: Cannot create process: proc_open(): Unable to create pipe Too many open files> કોઠો-૨

કમેન્દ્રિય કર્મ ઉત્પત્તિ દેવ
વાક્ વીણા આકાશ અગ્નિ
પાણિ ગ્રહણ કરવું વાયુ ઈન્દ્ર
પાદ ચાલવું તેજ ઉપેન્દ્ર
પાયુ મલવિસર્જન પૃથ્વી મૃત્યુ
ઉપસ્થ મૈથુન જલ પ્રજાપતિ


<div class="wst-center tiInherit " Lua error: Cannot create process: proc_open(): Unable to create pipe Too many open files> નવરસ

રસ વર્ણ સ્થાયીભાવ દેવ
શૃંગાર શ્યામ રતિ કૃષ્ણ
હાસ્ય શ્વેત હાસ્ય વામન
કરુણ ધૂમ્ર શોક ધર્મ
રૌદ્ર અરુણ ક્રોધ રુદ્ર
વીર પીત ઉત્સાહ ઈન્દ્ર
ભયાનક અસિત ભય કાલ
બિભત્સ નીલ જુગુપ્સા મહાકાલ
અદ્‌ભુત ગીત આશ્ચર્ય મદન
શાંત ચંદ્ર સમતા, નિર્વેદ શ્રીહરિ


<div class="wst-center tiInherit " Lua error: Cannot create process: proc_open(): Unable to create pipe Too many open files> રાગ

રાગ ઋતુ રાગિણી
હિંદોલ વસંત રામકલી, દેશાખ, લલન, બિલાવલ, પટમંજરી
ભૈરવ ગ્રીષ્મ ભૈરવ, મધુમાઘ, સિંધવી, બંગાલી, બેરારી.
મેઘ વર્ષા તંકા, મલાર, ગુર્જરી, ભોપાલી, દેશાકરી.
માલકોશ શરદ ટોડી, ગુલકળી, કોકબ, ખંભાતી, ગોડી.
દીપક હેમંત કામોદ, દેશ, નટ, કેદાર, કાનરા.
શ્રીરામ શિશિર માલશ્રી, મારાવી, ધનાશ્રી, બસંત, આશાવરી.


<div class="wst-center tiInherit " Lua error: Cannot create process: proc_open(): Unable to create pipe Too many open files> સ્વર

સ્વર મૂળાક્ષર ઉચ્ચારસ્થાન પંખી/પશુ દેવતા
સા ષડ્જ નાભિ મોર અગ્નિ
રે ઋષજ નાસિકા બપૈયો બ્રહ્મા
ગાંધાર ગાલ મેંઢક સરસ્વતી
મધ્યમ હૃદય કોલંગ મહાદેવ
પંચમ કંઠ કોયલ લક્ષ્મી
ધૈવત લલાટ ઘોડો ગણપતિ
ની નિષાદ તાલુ હાથી ઇન્દ્ર