સમગ્રમાંથી સઘન-વિવેચનશ્રેણી: Difference between revisions
No edit summary |
No edit summary |
||
| Line 46: | Line 46: | ||
| [[સમગ્રમાંથી સઘન-વિવેચનશ્રેણી – લાભશંકર પુરોહિત|૪. લાભશંકર પુરોહિત]] || પ્રવીણ કુકડિયા | | [[સમગ્રમાંથી સઘન-વિવેચનશ્રેણી – લાભશંકર પુરોહિત|૪. લાભશંકર પુરોહિત]] || પ્રવીણ કુકડિયા | ||
|- | |- | ||
| [[સમગ્રમાંથી સઘન-વિવેચનશ્રેણી – ભોગીલાલ સાંડેસરા|૫. ભોગીલાલ સાંડેસરા|| કીર્તિદા શાહ | | [[સમગ્રમાંથી સઘન-વિવેચનશ્રેણી – ભોગીલાલ સાંડેસરા|૫. ભોગીલાલ સાંડેસરા|| કીર્તિદા શાહ]] | ||
|- | |||
| [[સમગ્રમાંથી સઘન-વિવેચનશ્રેણી – મણિલાલ દ્વિવેદી|૫. મણિલાલ દ્વિવેદી|| અનંત રાઠોડ]] | |||
|- | |||
| [[સમગ્રમાંથી સઘન-વિવેચનશ્રેણી – ભોગીલાલ સાંડેસરા|૬. ભોગીલાલ સાંડેસરા|| કીર્તિદા શાહ]] | |||
|- | |- | ||
|} | |} | ||
Revision as of 02:20, 7 April 2025
શ્રેણી સંપાદન: રમણ સોની
ગુજરાતી સાહિત્યમાં ઉત્તમ સર્જનાત્મક કૃતિઓનાં, સ્વરૂપવાર ઐતિહાસિક ક્રમે તથા સર્જકકેન્દ્રી, એમ અનેકવિધ સંચયો-સંપાદનો થતાં રહ્યાં છે, સમગ્ર ગુજરાતી વિવેચનમાંથી સાહિત્યવિચાર/તત્ત્વવિચારના મહત્ત્વના લેખોના પણ થોડાક સંચયો થયા છે, પરંતુ કોઈ વિવેચકવિશેષનાં સર્વ પુસ્તકો/લેખોમાંથી તારવીને એ વિવેચકના વિવેચનકાર્યનું એક અર્કરૂપ સઘન ચિત્ર ઉપસાવવાના પ્રયત્નો જવલ્લે જ થયા છે. આવાં સંપાદનો અભ્યાસીઓ, સંશોધકો, વિદ્યાર્થીઓને અધ્યયનસામગ્રી હાથવગી કરાવી આપવામાં પણ ઉપયોગી થાય, એ એનો આનુષંગિક લાભ છે.
આવા વિચારથી, એકત્રના ઉપક્રમે અમે આ સઘન-વિવેચનલેખ-શ્રેણીનો પ્રકલ્પ આરંભ્યો છે.
એ અનુસાર ગુજરાતી સાહિત્યના કેટલાક નીવડેલા અભ્યાસીઓને નિમંત્રણ અપાયું છે. આ વિદ્વાનો એમને સોંપેલા હોય એ, વિવેચકોના સમગ્ર વિવેચનમાંથી એક સઘન સંપાદન કરી આપે. આ રીતે વિવિધ અભ્યાસીઓ દ્વારા ગુજરાતીના મહત્ત્વના વિવેચકોને આવરી લેતાં અધ્યયન-નિષ્ઠ સંપાદનો, જેમજેમ તૈયાર થતાં જશે એમએમ એકત્રની વેબસાઈટ પર મુકાતાં જશે ને એકત્રના ઈ-ગ્રંથાલયમાં સમાવિષ્ટ થશે.
– રમણ સોની
| વિવેચક | સંપાદક |
| ૧. નવલરામ પંડ્યા | રમણ સોની |
| ૨. રમણભાઈ નીલકંઠ | સંધ્યા ભટ્ટ |
| ૩. જયન્ત કોઠારી | રમણ સોની |
| ૪. લાભશંકર પુરોહિત | પ્રવીણ કુકડિયા |
| ૫. ભોગીલાલ સાંડેસરા | કીર્તિદા શાહ |
| ૫. મણિલાલ દ્વિવેદી | અનંત રાઠોડ |
| ૬. ભોગીલાલ સાંડેસરા | કીર્તિદા શાહ |